ขอเชิญชวนเพื่อนๆร่วมกันให้ข่าวสารกีฬาปิงปองได้ที่นี้ครับ http://sportpingpong.blogspot.com/2009/06/blog-post.html

แล้วผมจะนำขึ้นเว็บ Blog ให้เพื่อนๆคนอื่นๆได้ชมกันครับ



วันศุกร์ที่ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2552

นันทนาซ้อมหนักหวังช่วยทีมไม่ให้ตกดิวิชั่น 1



รายงานความเคลื่อนไหวของ "น้องแป๋ว" นันทนา คำวงศ์ หลังจากเดินทางไปเล่นอาชีพที่เยอรมันเป็นระยะเวลา 1 เดือน เจ้าตัวบอกซ้อมหนัก หวังช่วยไม่ให้ทีมตกจากดิวิชั่น 1 ให้ได้ โดยโค้ชให้ฝึกซ้อมวันละ 2 เวลา เช้า 9.30 - 12.00 น. และบ่าย 15.30 - 18.00 น.

"ก็ไม่มีอะไรมากคะ การมาเล่นอาชีพที่นี่เราต้องมีความรับผิดชอบมากๆกับตัวเองต้องอดทนเพราะเหนื่อยมากๆ เพราะเราต้องการทำผลงานให้ได้ดีๆ จะได้ช่วยทีมให้ไม่ตกดิวีชัน1 ตอนนี้แป๋วแข่งไป 3 ทีมแล้ว ชนะไป 2 ทีม แพ้ 1 ทีม ช่วงที่ไม่มีแข่งก็ซ้อมทุกวันตั้งแต่เวลา 9.30-12.00 น. แล้วก็ 15.30-18.00 มีทั้งซ้อมปิงปอง แล้วก็วิ่ง เล่นเวท โค้ชจะเป็นผู้แบ่งเวลาให้เราเล่นช่วงไหน ช่วงเวลาแข่ง ส่วนใหญ่จะมีแข่งวันเสาร์กับวันอาทิตย์ ถ้ามีแข่งวันเสาร์แป๋วต้องออกเดินทางด้วยรถไฟไปกับเพื่อนสองคนไปเจอผู้จัดการทีมที่สนามแข่ง เราไปนอนก่อน1คืน แข่งช่วงบ่ายๆ เวลาที่เยอรมัน พอแข่งเสร็จ ก็นั่งรถไฟกลับที่พักเอง การแข่งของที่นี้แข่งแบบ เดี่ยว เดี่ยว คู่ เช่นใครลงมือ1 จะได้ลงเดี่ยว 2 ครั้ง คนที่ลงมือ 2 กับ 3 เล่นคู่ ถ้าถึงแต้ม 5 มือ2,3,4 จะลงคู่กันก็ได้ ตอนนี้ไม่มีเสมอ ใครชนะถึง 3 ก่อนทีมนั้นชนะ คนดูที่นี้ดูเยอะคะ ประมาณ 30-40 คนได้ เราแข่งกันโต๊ะเดียว ทุกทีมมีคนจีนหมดค่ะ ถ้าจะมองนะคะ ทีมไหนมีเงินมากกว่าสามารถชื้อคนตีเก่งๆได้มากกว่าก็เป็นฝ่ายชนะไปค่ะ

แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดมากที่สุดก็คือทีมชาติเยอรมันตีดีกันขึ้นมากๆ เพราะมีคู่ซ้อมที่ดี และได้แข่งกับคนเก่งๆ เยอะคะ ก็ไม่มีอะไรมากคะ แป๋วก็ต้องหาข้าวกินเองช่วงวันแข่งวันที่เดินทางออกไปแข่งกับวันอาทิตย์ แต่การที่มาเล่นแบบนี้และมีลีกแบบนี้ทำให้เด็กๆ กับพวกที่เล่นอยู่ฝีมือไม่ตกลงค่ะ เด็กก็พัฒณาขึ้นได้เร็วเห็นได้ชัดเพราะมีการแก้ไขตลอดและเสริมทักษะตลอดระหว่างโค้ชกับคนเล่น แป๋วก็มีแค่นี้ค่ะ บายคะ"

นั่นเป็นข้อความของน้องแป๋วที่เขียนส่งผ่านอีเมล์เข้ามา พวกเราอย่าลืมส่งแรงใจไปเชียร์น้องแป๋วกันให้เยอะๆ นะครับ สำหรับกำหนดการเดินทางกลับมาประเทศไทยของน้องแป๋วจะกลับมาในวันที่ 30 ตุลาคมนี้ จากนั้นก็จะเตรียมตัวเข้าแข่งขันรายการชิงแชมป์เอเซียที่ประเทศอินเดียต่อไป

วันศุกร์ที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2552

สุธาสินี เสวตรบุตร นำทีมเอเชียคว้าแชมป์เยาวชนโลก


สุธาสินี เสวตรบุตร หรือ “น้องหญิง” ฟอร์มเจ๋ง นำทีมหญิงเอเชียตะลุยผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศแก้มือเฉือนยุโรป 3-2 คว้าแชมป์ รายการ 2009 ITTF Cadet Challenge & ITTF Junior Circuit Finals ณ เมืองโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 19-25 ตุลาคม 2009

สุธาสินี เสวตรบุตร หรือ “น้องหญิง” ตัวแทนเยาวชนหญิงทีมชาติไทยรุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี อันดับที่ 12 ของโลก (เดือนตุลาคม 2552) ได้ผ่านการคัดเลือกเป็นตัวแทนของทวีปเอเชีย จากผลงาน1 ทองแดง ประเภทหญิงเดี่ยว 15 ปี ในรายการเยาวชนชิงแชมป์เอเชีย 2009 (ONGC 15th Asian Junior Table Tennis Championships) ระหว่างวันที่ 22-26 กรกฎาคม 2552 ณ เมือง Jaipur ประเทศอินเดีย จึงได้รับสิทธิ์ให้เข้าร่วมการแข่งขันรายการ 2009 ITTF Cadet Challenge & ITTF Junior Circuit Finals ณ เมืองโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 19-25 ตุลาคม 2009
Suthasini Sawettabut beat Petrissa Solja in thrilling match and brought her team on track.

จากแนวทางการพัฒนาของสมาคมเทเบิลเทนนิสแห่งประเทศไทยที่เล็งเห็นพัฒนาการจึงได้พิจารณาให้ “น้องหญิง” เป็นตัวแทนทีมชาติไทยเพื่อเข้าแข่งขันรายการซีเกมส์ ปลายปีนี้ อีกทั้งสมาคมฯ ได้ผลักดันส่ง “น้องหญิง” เข้าร่วมการแข่งขันรายการ เยาวชนโปรทัวร์หลายรายการ อาทิเช่น The First Korea Junior Open & Cadet Open 2009 - ITTF Junior Circuit ณ เมือง Chungcheongnam-do ประเทศเกาหลีใต้ วันที่ 12-16 ส.ค. 2552 สามารถคว้าเหรียญทองโดยในประเภทหญิงคู่ 15 ปี และอีก 2 เหรียญทองแดง จากหญิงเดี่ยว 18 ปีและทีมหญิง 15 ปี, รายการ 2009 Taiyuan International Junior & Cadet Open, Taiyuan สามารถคว้าแชมป์ รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี และรายการ 2009 Indian Junior & Cadet Open สามารถคว้าแชมป์ในรุ่นไม่เกิน 18 ปีและอันดับที่ 3 รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี

ทั้งนี้ “น้องหญิง” ได้พัฒนาฝีมือดีขึ้นตามกรอบแนวทางพัฒนาของสมาคมฯ ที่ได้ตั้งเป้าไว้ให้ผ่านการคัดเลือกเข้าร่วมการแข่งขันรายการ ยูธโอลิมปิก ที่จะแข่งขันในปี 2010 ณ ประเทศสิงคโปร์ โดยนักกีฬาที่จะสามารถเข้าร่วมได้จะต้องผ่านหลักเกณฑ์ต่างๆ ซึ่งหนึ่งในคุณสมบัติที่จะได้รับสิทธิ์เข้าร่วมคือได้อันดับ 1 -4 ประเภทหญิงเดี่ยว รายการ 2009 ITTF Cadet Challenge & ITTF Junior Circuit Finals (รายการเยาวชนชิงแชมป์โลก) ณ เมืองโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 19-25 ตุลาคม 2009 สำหรับประเภทบุคคลจะเริ่มแข่งขันในวันที่ 22 ตุลาคม 2552 เป็นต้นไป

การแข่งขันในรายการ 2009 ITTF Cadet Challenge & ITTF Junior Circuit Finals ได้เริ่มต้นจากประเภททีม ซึ่ง“น้องหญิง” ที่เป็นตัวแทนทวีปเอเชีย สามารถฝ่าฟันนำทีมของเอเชียเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ โดยในรอบแรกได้อยู่สาย A ประกอบด้วย 1.ทวีปยุโรป 2.ทวีปเอเชีย 3.ทวีปแอฟริกา ซึ่งทวีปเอเชียเข้าเป็นที่ 2 ในสาย ชนะทีมจากทวีปแอฟริกา (3-2) แต่พ่ายให้แก่ทวีปยุโรปด้วยสกอร์ (2-3)

รอบสอง ทีมจากเอเชียสามารถคว้าชัยจากทีมโอเชียเนีย (3-0) ผ่านไปพบกับเจ้าภาพจากประเทศญี่ปุ่นในรอบรองชนะเลิศ การแข่งขันเป็นไปอย่างสูสี แต่ทีมจากเอเชียก็สามารถผ่านไปได้ด้วยสกอร์ (3-2) จนมาถึงรอบชิงชนะเลิศทีมจากเอเชียพบคู่ปรับเก่าจากทวีปยุโรปซึ่งได้พบกันในรอบแรก ทีมจากเอเชียได้ปรับแผนการเล่นโดยสามารถคว้าชัยมาได้เป็นเหรียญแรก ของเอเชีย ส่วนทีมชายของเอเชียได้เพียงรองชนะเลิศ พ่ายให้แก่เจ้าภาพประเทศญี่ปุ่น

การแข่งขันประกอบด้วยทีมจากทวีปต่างๆ ดังนี้

1. ยุโรป
2. ญี่ปุ่น
3. เอเชีย
4. อเมริกาเหนือ
5. แอฟริกา
6. โอเชียเนีย

วันจันทร์ที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2552

World Team Cup in the Capital of Culture Shows the Future Today


Live in Europe, China, Hong Kong, the Middle East and Austria; the 2009 World Team Cup will receive better television coverage than ever before.

The World Team Cup will be seen live in Europe by Eurosport (see local listings for timings), in China by CCTV5, in Hong Kong by Hong Kong Cable, in the Middle East by Dubai Sports Channel and ORF, Austria, will make sure the HB-pictures will look great.
 Jun Mizutani will lead the Japanese challenge in Austria

TV Tokyo, Japan, will also cover the event but on a delayed basis.

They have two very interesting teams in the competition.

The Austrian city of Linz is European Capital of Culture this year and will stage the biennial table tennis World Team Cup.

itTV
ITTF�s online channel itTV will broadcast live from the Intersport-Arena in Linz from October 24, 08:00 GMT.

A total of 300,000 US dollars is waiting for the teams.

Young teams
While most of the countries trust in experienced players, China and Japan line up an interesting generation of rising stars.

The average age of the men�s and women�s squads of the teams from the Far East is around 20 years, but they do surely not lack quality!

วันพุธที่ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2552

การแข่งขันเทเบิลเทนนิส ทะเลแก้วคัพ ครั้งที่ 1 ปี 2552

ระเบียบการแข่งขันเทเบิลเทนนิส ทะเลแก้วคัพ ครั้งที่ 1 ปี 2552 ในวันที่ 19 -20 ธันวาคม 2552

1. กำหนดการแข่งขัน
    วันที่ 19 – 20 ธันวาคม 2552 ณ อาคารเอนกประสงค์ ส่วนทะเลแก้ว ( 2500 ที่นั่ง ) มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม ส่วนทะเลแก้ว

2. กติกาการแข่งขัน
    ใช้กติกา ของสมาคมเทเบิลเทนนิสแห่งประเทศไทย ฉบับปัจจุบันและแก้ไขเพิ่มเติม

3. ประเภทการแข่งขัน
    ประเภทบุคคล ( เดี่ยว )
    ประเภททีม ( 2 คน )
    ประเภทอายุ 40 ปีขึ้นไป

4. จำนวนนักกีฬา
    - นักกีฬาคนหนึ่งจะลงแข่งได้ทั้งประเภททีม ประเภทบุคคลและประเภทอายุ 40 ปี ( ถ้าอายุถึง )
    . ประเภททีมส่งนักกีฬา ได้ 2 คน
    - ประเภทอายุ 40 ปี ถ้าผู้แข่งมีจำนวนน้อยกว่า 7 คน ใช้วิธีการเล่นแบบพบกันหมด ถ้ามากกว่าใช้วิธีการเล่นแบบแพ้คัดออก

4. รางวัลการแข่งขัน
    ประเภทบุคคล ( เดี่ยว )
    - ชนะเลิศ 1500 บาท พร้อมถ้วยอธิการบดี และเกียรติบัตร
    - รองชนะเลิศ 1000 บาท เกียรติบัตรและของที่ระลึก
    - อันดับ 3 500 บาท เกียรติบัตร (2 รางวัล) และของที่ระลึก

    ประเภททีม ( 2 คน )
    ชนะเลิศ 2000 บาท พร้อมถ้วยรองอธิการบดี และเกียรติบัตร
    - รองชนะเลิศ 1000 บาท เกียรติบัตรและของที่ระลึก
    - รองชนะเลิศ 500 บาท เกียรติบัตร ( 2 รางวัล)และของที่ระลึก

    ประเภทอายุ 40 ปี
    - ชนะเลิศ ถ้วยรางวัลรองอธิการบดี และเกียรติบัตร
    - รองชนะเลิศ เกียรติบัตร และของที่ระลึก
    - รองชนะเลิศอันดับ 1 เกียรติบัตร และของที่ระลึก

5. คุณสมบัติของผู้แข่งขัน
5.1 เปิดรับสมัครบุคคลทั่วไป โดยไม่จำกัดเชื้อชาติและสัญชาติ
5.2 นักกีฬาที่แข่งขัน ไม่จำกัดเพศ อายุ

6. วิธีการแข่งขัน
6.1 ในการแข่งขัน ไม่มีมือวาง ใช้วิธีการจับฉลากแบ่งสาย ในวันที่ 18 ธันวาคม 2552 โดยมีสื่อมวลชนเป็นพยาน
6.2 ประเภทบุคคล ( เดี่ยว ) ของการแข่งขัน ใช้การแข่งขันแบบแพ้คัดออก ประเภททีม( 2คน) ใช้แข่งขันแบบพบกันหมดในแต่ละสาย และคัดเอาผู้ชนะที่ 1 และ 2 ในสายเข้ารอบ
6.3 การแข่งขันประเภททีม ( 2 คน )ในรอบสองจนถึงชิงชนะเลิศ ใช้การแข่งแบบแพ้คัดออก
6.4 การแข่งขันประเภทบุคคล (เดี่ยว) และประเภท 40 ปี ใช้การแข่งขันแบบ 3 ใน 5
6.5 การแข่งขันประเภททีม (2คน) ในรอบแรกแข่งแบบพบกันหมดในสาย เอาทีมคะแนนที่ 1และ ที่ 2 ของแต่ละสายมาแข่งในรอบสอง โดยแข่งในระบบ 2 ใน 3 ส่วนในรอบสอง จัดการแข่งขันแบบแพ้คัดออก โดยแข่งขันตามลำดับ 5 คู่ ABC และ XYZ ดังนี้
    -คู่ที่1 A แข่งกับ X
    -คู่ที่2 B แข่งกับ Y
    -คู่ที่3 AB แข่งกับ XY
6.6 ผลการแข่งขันประเภททีม ให้ถือเกณฑ์แพ้-ชนะ 2 ใน 3 คู่
6.7 การคิดคะแนนประเภททีม
    -ทีมชนะได้ 2 คะแนน ทีมแพ้ได้ 1 คะแนน ทีมไม่มาแข่งขันหรือแข่งขันไม่เสร็จสิ้น จะได้ 0 คะแนน และการจัดอันดับให้คิดคะแนนข้อนี้เป็นอันดับแรก
    -ในกรณีที่คะแนนเท่ากัน 2 ทีมขึ้นไป ให้คิดคะแนนจากทีมที่คะแนนเท่ากัน โดยคิดจากคะแนนเกม คะแนนย่อยตามลำดับ
6.8 หากมีปัญหาอื่นใดที่ไม่ได้ระบุในระเบียบนี้ ให้อยู่ในดุลยพินิจของกรรมการจัดการแข่งขัน และให้ถือเป็นอันยุติจะประท้วงกล่าวโทษร้องทุกข์ไม่ได้
6.9 การแข่งขันใช้ระบบ Fair Play คือ นักกีฬานับคะแนนกันเอง
6.10 ผู้เล่นจะต้องทำการแข่งขันตามที่กำหนด หากเลยเวลาแข่งขันให้ปรับเป็นแพ้
6.11 ประเภทบุคคล ให้เวลา 5 นาที นับจากเวลาเรียกลงแข่งขัน
6.12 ประเภททีม ให้เวลาไม่เกิน 10 นาที นับจากเวลาเรียกลงแข่งขัน
6.13 นักกีฬาคนใด หรือ คู่ใด ไม่มาแข่งขันตามเวลาเรียกลงแข่งขัน โดยไม่แจ้งให้กรรมการทราบล่วงหน้าก่อนเวลาแข่งขัน 5 นาที ไม่มีสิทธ์ลงแข่งขัน

7. การรับสมัคร
7.1 เปิดรับสมัครตั้งแต่วันนี้ถึงวันที่ 17 ธันวาคม 2552
7.2 สถานที่รับสมัคร
    - คุณพรชัย คุณานันทศิลป์ 145/158 ม.3 ถ.พิษณุโลก-แสงดาว ต.หัวรอ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000 โทร 081-5969032 โทรสาร 055-282792 ( ไม่เว้นวันหยุดราชการ )
    - การสมัครทางไปรษณีย์ ส่งใบสมัครถึง นายพรชัย คุณานันทศิลป์ 145/158 ม. 3 ถ.พิษณุโลก-แสงดาว อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000 พร้อมตั๋วแลกเงินไปรษณีย์ หรือธนาณัติในนาม นายพรชัย คุณานันทศิลป์ ณ ที่ทำการไปรษณีย์พิษณุโลก ภายในวันที่ 17 ธันวาคม 2552 จะดูตราประทับไปรษณีย์เป็นสำคัญ
    - ไม่รับชำระเงินค่าสมัครหน้างาน
    - โอนเงินเข้าบัญชี นายพรชัย คุณานันทศิลป์ บัญชี ธนาคารกรุงไทย หมายเลข 601-701-666-1 ประเภทออมทรัพย์ ภายในวันที่ 17 ธันวาคม 2552

8. ค่าสมัครเข้าแข่งขัน
ค่าสมัคร ประเภทบุคคล ( เดี่ยว ) 150 บาท
ประเภททีม ( 2 คน ) 300 บาท
ประเภท 40 ปี ขึ้นไป 100 บาท

9. การจับฉลากแบ่งสาย
9.1 ทางผู้จัดการแข่งขันจะเป็นผู้ดำเนินการจับฉลาก ณ จังหวัดเจ้าภาพ
9.2 แถลงข่าวการจัดการแข่งขัน วันที่ 18 ธันวาคม 2552 เวลา 10.00 น. ณ ห้องประชุมศูนย์ภาษา-ไอที ชั้น 2 และ จับสลากแบ่งสายต่อหน้าสื่อมวลชนต่าง ๆ

10. อุปกรณ์การแข่งขันของนักกีฬา
10.1 โต๊ะเทเบิลเทนนิส สติก้า สีฟ้า 25 มิล โต๊ะเทเบิลเทนนิส บัตเตอร์ฟราย สีฟ้า 25 มิล โต๊ะเทเบิลเทนนิส บัตเตอร์ฟราย สีฟ้า 20 มิล
10.2 ลูกเทเบิลเทนนิส บัตเตอร์ฟราย 3 ดาว สีส้ม 40 มิล

11. การแต่งกาย
11.1 จะต้องเป็นเสื้อแขนสั้น คอกลม หรือคอปก ก็ได้ กางเกงขาสั้น หรือ กระโปรง ถุงเท้าและรองเท้า ซึ่งสีส่วนใหญ่ของเสื้อแข่งขัน กระโปรง หรือกางเกง จะต้องมีสีที่แตกต่างกับลูกเทนนิสที่ใช้แข่งขันอย่างชัดเจน
11.2 ให้ผู้แข่งขันสอดเสื้อไว้ในกางเกงทุกครั้ง
11.3 ผู้ฝึกสอนและผู้ควบคุมทีม จะต้องแต่งกายให้สุภาพเรียบร้อยขณะปฏิบัติหน้าที่
11.4 ประเภททีม (2 คน) ให้ใส่ชุดเหมือนหรือไกล้เคียงกันได้

12. การประท้วง
12.1 การประท้วงเรื่องคุณสมบัติให้ประท้วงเป็นลายลักษณ์อักษรพร้อมหลักฐานก่อนการแข่งขันในคู่นั้น และเงินค่าประท้วง 500 บาท ซึ่งจะคืนให้ในกรณีที่การประท้วงเป็นผล
12.2 การประท้วงเรื่องเทคนิค ให้ประท้วงก่อนการแข่งขันหรือแข่งขันเสร็จแล้วไม่เกิน 30 นาที หรือก่อนการแข่งขันในแมทซ์ต่อไปจะเริ่มขึ้น
12.3 คำตัดสินของฝ่ายจัดการแข่งขันให้ถือเป็นข้อยุติ

13. สถานที่ พัก
คณะกรรมการจัดการแข่งขันได้จัดเตรียมที่พักสำหรับนักกีฬาทีมต่าง ๆ ที่ศูนย์ฝึกประสบการณ์วิชาชีพ อาคารเวียงแก้ว ในอัตราห้องละ 300 บาท/ 2 คน (ห้องแอร์ โทรทัศน์ ตู้เย็น) โดยติดต่อ คุณจันทิมา เบอร์โทร 055-216390 หรือเบอร์โทร 086-6757829 หรือ โรงแรมทะเลแก้ว ในอัตรา 300-350 บาท ( 2-3 คน ) โดยติดต่อ คุณพนาวัลย์ เปรมศรี โทร 055-269005 หรือ เบอร์โทร 081-6881006

14. สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
- นายพรชัย คุณานันทศิลป์ โทร. 081-5969032
- ดูข้อมูลการแข่งขันได้ที่ http://www.psru.ac.th/


ประกาศไว้ ณ วันที่ 2 ตุลาคม 2552
คณะกรรมการจัดการแข่งขันเทเบิลเทนนิส
ทะเลแก้วคัพ ครั้งที่ 1 ปี 2552
มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม

วันอาทิตย์ที่ 11 ตุลาคม พ.ศ. 2552

Kuala Lumpur Verdict Reversed in Guangzhou


The result was as the World Rankings predicted but perhaps not as history in the Volkswagen Women�s World Cup suggested.

Singapore�s Feng Tianwei overcame Hong Kong�s Tie Yana in the opening match of proceedings in Group Four on Saturday 10th October 2009. She won in five games, succeeding 11-7, 13-11, 11-2, 6-11, 12-10.


Ranked no.7 on the current ITTF Women�s World Rankings, the powerful Feng Tianwei, who had been a major force in Singapore�s Women�s Team silver medal at the 2008 Beijing Olympic Games, was the favourite to beat Tie Yana.


Descending Rankings
The Hong Kong player is to some extent is in free fall.

One year ago, in October 2008, Tie Yana occupied the no.9 ranked spot, having in July 2006 been as high as no.3; sadly for Hong Kong she is now at no.18, her lowest ranking since she occupied that place in August 2002 and was ascending the heights.

Semi-Final win
However, at the Volkswagen Women�s World Cup in the Malaysian capital city of Kuala Lumpur in 2008, Tie Yana had beaten Feng Tianwei at the semi-final stage and in so doing had enjoyed her best ever finish in the annual tournament.

Tie Yana won in four straight games, a result that belied previous results against Feng Tianwei. The Singaporean had won all three previous encounters and had won with a degree of comfort.

Impressive Wins
In November 2007, she won in five games in the second round of the Women�s Singles event at the French Open, then in 2008 she succeed by the same margin at the same stage of the Erke Qatar Open in March and in four straight games at the penultimate stage in Santiago in April.

At the Volkswagen Women�s World Cup in 2009 it was very much: normal service resumed.

Korean Prevails
Success for Feng Tianwei in Group Four and also for Korea�s Kim Kyung Ah; she accounted for Hungary�s Krisztina Toth, in five games.

Kim Kyung Ah won 13-11, 13-15, 11-6, 11-9, 11-7.

Fourth Meeting
It was the fourth time that Kim Kyung Ah and Krisztina Toth had met in a World Ranking event; it was the fourth time that Kim Kyung Ah had won.

She succeeded in June 2003 at the quarter-final stage of the Women�s Singles event at the Brazilian Open and in the same round in November 2005 at the Liebherr German Open; whilst in May 2008 she was victorious in the Women�s Team Event opening round at the Volkswagen Open Japan.

In Guangzhou one year later she was successful again.

วันอังคารที่ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2552

ระเบียบการแข่งขันเทเบิลเทนนิส GIANT DRAGON มิตรภาพ ครั้งที่ 7


จุดประสงค์ เพื่อพัฒนาฝีมือแก่นักปิงปองมือใหม่ ไห้ได้มีโอกาส และมีประสบการณ์จากการแข่งขันมากขึ้น

ประเภทการแข่งขัน
1.เยาวชนชาย-หญิง 8 ปี
2.เยาวชนชาย-หญิง 10 ปี
3. เยาวชนชาย-หญิง 13 ปี
4. เยาวชนชาย-หญิง 16 ปี
5. รุ่นมือใหม่ อายุไม่เกิน 13 ปี
6. รุ่น ทั่วไป ไม่จำกัดอายุ ( มือวางอันดับ 1-50 ประชาชนทั่วไปชายไม่รับสมัคร)

ประเภทที่ 1 – 4 ไม่รับนักกีฬาที่มีอันดับสมาคม 1 - 8 ลงทำการแข่งขัน ลงได้คนละไม่เกิน 2 ประเภท
ประเภทที่ 5 รุ่นมือใหม่ รับเฉพาะผู้ที่ตกรอบแรกจากรุ่น 10 ปี เท่านั้นครับ)
จำนวนผู้แข่งขัน รับจำนวน รุ่นละ 40 คน รุ่นทั่วไปชายรับประมาณ 72 คน)

สมัครที่ พงษ์ศักดิ์ เพ็ชรสันทัด 0815506462 ( เนื่องจากจำกัดผู้สมัคร จึงขอให้สมัคร
ที่ผมเท่านั้นนะครับ จะได้ทราบว่า ได้เกินจำนวนหรือยัง)

ค่าสมัคร ประเภทที่ 1 – 4 และ 6 คนละ 100 บาท ประเภทที่ 5 ไม่เสียค่าสมัคร

การแข่งขัน แบ่งเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คนแข่งพบกันหมด เอาที่ 1-2 เข้ารอบ 2 แข่ง แพ้คัดออก
กรณีมีนักกีฬาหญิงสมัคร รอบแรกจะให้อยู่สายเดียวกัน หากมีมากกว่า 1 สาย รอบ 2 จะให้พบกันก่อน ผู้ชนะเข้ารอบต่อไป

วันแข่งขัน วัน ศุกร์ที่ 23 ตุลาคม 2552 (วันหยุดปิยมหาราช)
สถานที่แข่งขัน ฟิวเจอร์บางแค

การตัดสิน จะใช้ระบบ มิตรภาพ FAIR PLAY ช่วยกันตัดสิน รับสมัครผู้ร่วมเป็นกรรมการนับคะแนนให้เด็กๆด้วยนะครับ (มีของที่ระลึกเล็กๆน้อยๆให้)

รางวัล ประเภทที่ 1-4 ชนะเลิศ,รองอันดับ 1 ถ้วยรางวัล + ใบประกาศ+ของรางวัล
รองอันดับ 2 ใบประกาศ+ของรางวัล
ประเภทที่ 5 ของรางวัล
ประเภทที่ 6 อันดับ 1-3 ถ้วยรางวัล+ใบประกาศ+ของรางวัล

*** หากแต่ละรุ่นมีนักกีฬาหญิง เกิน 8 คน จะมีถ้วยชนะเลิศสำหรับนักกีฬาหญิง รุ่นละ 1 ใบ***

อื่นๆ
นักกีฬาที่ได้อันดับ 1 -2 จากการแข่งขัน มิตรภาพ ครั้งที่ 5-6 ไม่รับสมัคร นอกจากเลื่อนรุ่นขึ้นไป
เม็ดยาวและแอนตี้สามารถใช้แข่งขันได้ ยกเว้นรุ่น 10 ปี และ รุ่นมือใหม่
นักกีฬาหญิง หากต้องการแข่งกับชาย ไม่มีการจำกัด แรงกิ้ง ยกเว้นทีมชาติและเยาวชน

วันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2552

2009 Parapanamerican Table Tennis Championships



Tahl Leibovitz (USA): Gold
Mitch Seidenfeld (USA): Silver
Stephanie Chan (CAN): Bronze


Courtesy of ITTF

Margarita Island, 40 kilometers north of the Venezuelan coastline is the home for an increasingly popular annual invitation table tennis tournament; however in 2009 it is the home for a table tennis tournament of a different nature.


It is the home for the 7th Parapanamerican Table Tennis Championships, the first time the tournament has been staged in Venezuela. A total of 103 players from 10 countries are taking part with Ecuador and Guyana joining the fray by sending representatives for the first time.

Open Events
The open events concluded on Tuesday September 29, 2009.

In Open events players in the same category compete in one competition. Therefore all Wheelchair athletes (Classes One to Five) compete together and all Standing athletes (Classes Six to Ten) play together. In each event there is one competition for men and one for women.

Tahl Leibovitz
Winner of the Men’s Singles Standing Class was Tahl Leibovitz of the United States, a player dominant in this category in recent times, having now won the title on three consecutive occasions. He is one of the coaches at the Susan Sarandon Spin Club in New York and is involved in social work.

He finished in first place ahead of Mitch Siedenfeld, also of the United States and Brazil’s Edimilson Pinheiro.

"I felt bad to defeat my partner and friend Mitch Seidenfeld in the final”, said Tahl Leibovitz. “I think he is the most talented player here; I just try to focus on each match.”

Jane Rodrigues
Third place for Brazil but in the counterpart female event it was success for Brazil.

Jane Rodrigues who competed in the ITTF Pro Tour tournaments in Belo Horizonte in 2007 and 2008 emerged victorious ahead of Argentina’s Giselle Muñoz and Canada’s Stephanie Chan.

More Gold
Gold for Brazil in the Women’s Singles Standing Class and more gold in the Men’s Singles Wheelchair Class; in fact a clean sweep of medals. Claudiomiro Segatto secured gold; silver went to Weldner Knaf and bronze to Ezequiel Babes.

A member of the Brazilian national team since 2001, 38 year old Claudiomiro Segatto from Curitiba was delighted.

First Time
"I never had a medal in a Panam open event, the level of play in the Americas is increasing and I think the open is the most difficult event because all the wheelchair players are together”, he said. “Now I want to win gold in singles and qualify for the 2010 World Championships in Korea."

The Class events have a particular significance; the winners in each class gain a place in the 2010 World Championships.

Mexico
Meanwhile, in the Women’s Wheelchair Class, the dominant country was Mexico with gold going to Edith Sigala Lopez and silver to her Mexican compatriot, Maria Paredes; the bronze medal was won by Argentina’s Marta Makishi.

Similar to Claudiomiro Segatto it was for 33 year old Edith Sigala Lopez, her first win in a Panam Open event and it was an outstanding achievement. The lower the number, the more severe the disability, Edith Sigala Lopez is a Class Three athlete; therefore in the Open competition she had to compete against players from Class Four and Class Five.

Motivation
"I didn’t expect to win the open, in fact it is my first time”, said Edith Sigala Lopez. “My motivation comes from my model player, Cristina Hoffmann, former Panam champion from Mexico; she who always tells me, the match is not finished until the last point."

Very true and very good advice!

Satisfied
A successful tournament and for Brazil, a total of five medals; understandably Edir Oliveira, the Chef de Mission, was pleased.

“I am quite satisfied with the results of our team, we have a long way to go to be at the optimal level but we are in the right direction”, he said. “The national plan is reaping results."

Positive
Equally Leandro Olvech, the ITTF Coordinator of Development Programs and the Technical Delegate in Venezuela was in a positive mood.

“I am quite happy seeing new players here; it is remarkable that Ecuador and Guyana are attending the Panams for the first time”, he explained. “We have organized an ITTF Development Program coaching course in Guyana last year which included the Para Table Tennis element, now we are seeing the results.”

A positive and for all concerned certainly seeing courses produce athletes is a motivating factor, one which has motivated Leandro Olvech.

Keen competition in Venezuela
Photo By: Leandro Olvech

Medalists
Women Standing
1. Jane Rodrigues (BRA)
2. Giselle Munoz (ARG)
3. Stephanie Chan (CAN)

Women Wheelchair
1. Edith Sigala Lopez (MEX)
2. Maria Paredes (MEX)
3. Marta Makishi (ARG)

Men Standing
1. Tahl Leibovitz (USA)
2. Mitch Seidenfeld (USA)
3. Edimilson Pinheiro (BRA)

Men Wheelchair
1. Claudiomiro Segatto (BRA)
2. Welder Knaf (BRA)
3. Ezequiel Babes (BRA)

วันพฤหัสบดีที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2552

Aguirre Prevails in a �Crazy� Match and Remains Unbeaten


Marcelo Aguirre won his concluding match at the 2009 STAG Panam Junior Championships on Wednesday 30th September. Although the whole tournament was played in a round robin format, the last match versus Chilean local boy Felipe Olivares was in reality a final.
Paraguay’s Marcelo Aguirre finished proceedings as the best Junior player of Pan-America.

Aguirre had not lost a match and Olivares only one. It was clear that the winner of this match would become Pan-American Junior champion. It was not a normal match, �crazy� was the word used by Aguirre.

The Momentum Changes Twice
Each player had won a game when Aguirre was in a good position to take the lead but matters turned out differently.

�I had no focus�, Aguirre said later without having an explanation how matters happened.

In the fourth game, it was completely the opposite. Olivares had a lead throughout the whole game and Aguirre made too many simple mistakes but this time Olivares was the sinner missing all the chances to finish the game.

Aguirre said thank you and levelled the match. �This game was the key�, Aguirre analysed when considering the crucial moments. �He [Olivares] started to play very well but I kept my focus this time.� Aguirre eventually won by four games to two.

Two More Junior Years
Aguirre�s win is even more remarkable taking into consideration that he is a first year junior. Born in 1993, the 16 year old can defend his title twice more. Although Aguirre was proud of his title, he also praised his opponents and the development of Pan-America. �There are very good players in Latin and North America, very talented.�

Asked about the reason why he was becoming stronger towards the end of the tournament while the other players seemed tired, the Paraguayan said: �The other players have one or two strong weapons in their game but I have more options I think.� During such a long and tough event, it proved to be the difference.

Following Aguirre, Argentina�s Rodrigo Gilabert finished second ahead of Felipe Olivares and fourth ranked Danilo Toma of Brazil.

โปรโมทเว็บตลาดนัด24


AlertPay